नारंडा गावातून पत्रकारितेची मशाल पेटवणारा युवा पत्रकार मंगेश तिखट

चांदा ब्लास्ट प्रतिनिधी. प्रा. अशोक डोईफोडे
कोरपना :_ तालुक्यातील नारंडा या छोट्याशा गावातून पत्रकारितेच्या क्षेत्रात नाव कमावणारा एक तरुण म्हणजे मंगेश तिखट. ग्रामीण भागातील समस्या, सामान्य माणसाचे प्रश्न आणि प्रशासनाला जाब विचारण्याची धमक असलेला हा युवा पत्रकार आज जिल्ह्यात चर्चेचा विषय ठरत आहे.
*पत्रकारितेची सुरुवात*
नारंडा सारख्या ग्रामीण भागात जन्मलेल्या मंगेशला लहानपणापासूनच समाजातील अन्यायाची चीड होती. शेतकऱ्यांचे प्रश्न, बेरोजगारी, आरोग्य सुविधा, शिक्षणाचा अभाव यासारख्या समस्यांनी त्याला अस्वस्थ केले. हेच प्रश्न मांडण्यासाठी त्याने पत्रकारितेचे माध्यम निवडले. कोणताही मोठा बॅनर किंवा पाठबळ नसताना, फक्त लेखणीच्या जोरावर त्याने आपली ओळख निर्माण केली.
*ग्रामीण पत्रकारितेचा चेहरा*
मंगेश तिखट हा केवळ बातम्या देणारा पत्रकार नाही, तर तो ग्रामीण पत्रकारितेचा एक सशक्त चेहरा बनला आहे. कोरपना तालुक्यातील दुर्लक्षित गावांमधील मूलभूत समस्यांना त्याने वाचा फोडली. पाणीटंचाई, रस्त्यांची दुरवस्था, शेतमालाला भाव न मिळणे, बोगस डॉक्टरांचा सुळसुळाट असे अनेक विषय त्याने निर्भीडपणे मांडले. त्याच्या बातम्यांमुळे अनेक वेळा प्रशासनाला दखल घ्यावी लागली.
*तरुणांसाठी प्रेरणा*
आजच्या काळात जिथे पत्रकारिता म्हणजे फक्त शहरांपुरती मर्यादित राहिली आहे, तिथे मंगेशसारखा तरुण गावात राहून पत्रकारिता करतो, हे विशेष. मोबाईल आणि सोशल मीडियाचा योग्य वापर करून तो स्थानिक बातम्या लोकांपर्यंत पोहोचवतो. त्याच्या कामामुळे नारंडा आणि कोरपना परिसरातील अनेक तरुण पत्रकारितेकडे वळत आहेत.
*संघर्ष आणि ध्येय*
ग्रामीण पत्रकारितेचा मार्ग सोपा नाही. जाहिरातींचा अभाव, राजकीय दबाव आणि आर्थिक अडचणींना तोंड देत मंगेशने आपली वाटचाल सुरू ठेवली आहे. “पत्रकारिता हा धंदा नाही, तर समाजसेवा आहे” या विचाराने तो काम करतो. भ्रष्टाचाराला वाचा फोडणे आणि सामान्य माणसाला न्याय मिळवून देणे हेच त्याचे ध्येय आहे.
चंद्रपूर जिल्ह्यातील कोरपना तालुका मागास म्हणून ओळखला जातो. अशा भागातून मंगेश तिखटसारखा युवा पत्रकार पुढे येणे ही खरंच अभिमानाची बाब आहे. त्याच्या निर्भीड लेखणीतून यापुढेही अनेक प्रश्न मार्गी लागतील, अशी अपेक्षा नारंडा आणि परिसरातील जनता व्यक्त करत आहे.



