चंद्रपूरच्या ‘नवोदिता’ची विजयाची हॅटट्रिक!
राज्य नाट्य स्पर्धेत 'तांडा'चा डंका ; 8 पुरस्कारांवर मारली मोहोर

चांदा ब्लास्ट
चंद्रपूर : महाराष्ट्र शासनाच्या सांस्कृतिक कार्य संचालनालयातर्फे आयोजित ६४ व्या महाराष्ट्र राज्य हौशी मराठी नाट्य स्पर्धेत (चंद्रपूर केंद्र) ‘नवोदिता, चंद्रपूर’ या संस्थेने पुन्हा एकदा आपले वर्चस्व सिद्ध केले आहे. संस्थेच्या ‘तांडा’ या नाटकाने स्पर्धेत सर्वोत्कृष्ट नाटकाचा प्रथम क्रमांक पटकावत, सलग तिसऱ्या वर्षी विदर्भातून चंद्रपूर केंद्रात प्रथम येण्याचा बहुमान मिळवला आहे. या विजयासह ‘नवोदिता’ने तसेच दिग्दर्शक प्रशांत कक्कड यांनी विजयाची ‘हॅटट्रिक’ साजरी केली असून, हे यश मराठी रंगभूमीसाठी अत्यंत अभिमानास्पद आहे.
‘तांडा’ नाटकाने केवळ प्रथम क्रमांकच मिळवला नाही, तर दिग्दर्शन, अभिनय आणि तांत्रिक अशा सर्वच आघाड्यांवर ८ प्रमुख पुरस्कारांची लयलूट केली. नाटकाचे दिग्दर्शक प्रशांत कक्कड यांनी दुहेरी यश संपादन केले आहे. त्यांनी ‘दिग्दर्शनाचे प्रथम पारितोषिक’ आणि ‘उत्कृष्ट अभिनयाचे रौप्यपदक’ असे दोन्ही सन्मान आपल्या नावावर केले. तसेच अभिनेत्री कल्याणी बोरकर यांनीही कसदार अभिनयासाठी ‘अभिनयाचे रौप्यपदक’ पटकावले.
तांत्रिक विभागावर एकहाती वर्चस्व
‘तांडा’ नाटकाने तांत्रिक अंगानेही स्पर्धेत बाजी मारली आहे. प्रकाश योजना (मिथुन मित्र), रंगभूषा (ज्योती करणुके), संगीत (वैभव पाराशर) आणि वेशभूषा (मुग्धा कक्कड खत्री) या चारही महत्त्वाच्या विभागांत या नाटकाने प्रथम क्रमांक पटकावून, नाटक तांत्रिकदृष्ट्या किती भक्कम आहे, हे सिद्ध केले.
सलग ३ वर्षे ‘नवोदिता’ची मक्तेदारी
विशेष आनंदाची आणि कौतुकाची बाब म्हणजे, ‘नवोदिता, चंद्रपूर’ या संस्थेने सलग ३ वर्षांपासून चंद्रपूर केंद्रातून ‘सर्वोत्कृष्ट नाटक (प्रथम)’ आणि ‘सर्वोत्कृष्ट दिग्दर्शन (प्रथम)’ हे दोन्ही महत्त्वाचे पुरस्कार जिंकण्याचा पराक्रम केला आहे. या सातत्यपूर्ण कामगिरीमुळे चंद्रपूरचे नाव राज्यस्तरावर दुमदुमले आहे. या यशाबद्दल संपूर्ण जिल्ह्यातून आणि नाट्यवर्तुळातून संस्थेवर कौतुकाचा वर्षाव होत आहे. आता हे नाटक अंतिम फेरीसाठी (Final Round) सज्ज झाले आहे.
🏆 पुरस्कार विजेते एका दृष्टीक्षेपात:
सर्वोत्कृष्ट नाटक (प्रथम): तांडा (नवोदिता, चंद्रपूर)
दिग्दर्शन (प्रथम): प्रशांत कक्कड
अभिनयाचे रौप्यपदक: प्रशांत कक्कड आणि कल्याणी बोरकर
प्रकाश योजना (प्रथम): मिथुन मित्र
संगीत (प्रथम): वैभव पाराशर
रंगभूषा (प्रथम): ज्योती करणुके
वेशभूषा (प्रथम): मुग्धा खत्री
🎭 ‘तांडा’ नाटकाची विजेती टीम:
लेखक: निनाद नितीन पाठक
दिग्दर्शक: प्रशांत कक्कड
निर्माता: विवेक आंबेकर, राजेश चावंडे
निर्मिती सहाय्य: मनीष दोंड, सुशांत भांडारकर
अभिनय संच (कलाकार):
प्रशांत कक्कड, स्नेहल राऊत, कल्याणी बोरकर, गौरव भट्टी, अमृता दुधे-राहूड, शंकर लोडे, रोशन गजभिये, शिरीष आंबेकर, राजकुमार मुसणे, अमित अडेट्टीवार, स्मृती राऊत, शुभदा कक्कड, चेतन धकाते, शीतल खोंडे, गणेश अतकर, भीष्म सिंह, सोनाली सूर, बलराम सिंह, ओमप्रकाश गुंडावार, नरेश बोरीकर, सुलक्षणा गायकवाड, विलास मांडवकर, स्नेहल कावळे, सागर जोगी, सुरेश गारघाटे, प्रथमेश दंताळे, प्रिया लाडे, राहुल चौधरी, स्वरा गायकवाड, स्नेहल रोहणकर, आरना भांडारकर.
तंत्रज्ञ व सहाय्यक टीम:
प्रकाश योजना: मिथुन मित्र
संगीत: वैभव पाराशर, राज बारसागडे
गीत: प्रशांत मडपुवार
पार्श्व ध्वनी: डॉ. माधवी भट
नेपथ्य: महेशदत्त अडगुरवार (सहाय्य: अर्चित अडगुरवार)
रंगभूषा: ज्योती करणुके
वेशभूषा: मुग्धा खत्री
विशेष सहाय्य: नितीन तोडे, अक्षय लोणारे⁷



