चांदाब्लास्ट विशेष

चंदनखेडा येथील विठ्ठल रुख्माईचे ३०० वर्षे पुरातन मंदिर

आषाढी एकादशी निमित्य उसळी मंदिरात भाविकांची गर्दी

चांदा ब्लास्ट:

अतुल कोल्हे भद्रावती :-
महाराष्ट्रातील चंद्रपूर जिल्ह्याचे नाव चांदागड इतिहासात असून भद्रावती तालुका हा ऐतिहासिक व पौराणिक म्हणून प्रसिद्ध आहे. भद्रावती तालुक्यातील ऐतिहासिक सातवाहन कालीन ओळख असलेल्या चंदनखेडा गावात एक पुरातन असलेले विठ्ठल रुक्मिणीचे मंदिर असून ते ३०० वर्ष जुने असल्याची विदारक चित्र आहे. आज आषाढी एकादशी निमित्य मंदिरात भाविक दर्शनासाठी गेले असता त्यांना येथील विठ्ठल रुक्मिणीची मुर्ती ही अत्यंत देखनिय आणि जणू मूर्तिकलेचा उत्कृष्ट नमुना म्हणून पहावयास मिळाला आहे.
मात्र तालुक्यातील असलेल्या या विठ्ठल रुख्माई मंदिराकडे पुरातन विभागाने जणू काही दुर्लक्ष केल्याचे विदारक चित्र झाले आहे. जुने असलेले हे मंदिर सन १८११ ला जिर्णोद्धार झाला असल्याची नोंद आहे. या विठ्ठल रुक्मिणी मंदिराची धर्मदाय कार्यालयात नोंदणी आहे. तसेच या मंदिराचे विकासाकरिता ३३ एकर शेती येथिल तत्कालीन मालगुजार श्रीमती लक्ष्मीबाई खडतकर यांनी दान दिल्याची चर्चा आहे. मंदिराच्या विकासासाठी गावातील ग्रामस्थांनी लोकवर्गणीतून एक छोटे बांधकाम केले आहे. सध्या या मंदिराचा कार्यभार गावातील विश्वस्त मंडळी सांभाळीत आहे, मात्र हे जिल्ह्यातील जुने विठ्ठल रुक्मिणी मंदिर असून या पुरातन मंदिराचे विकास करून जतन करण्यास शासनाने निधी उपलब्ध करून घ्यावा अशी मागणी तेथील भाविक भक्त आणि ग्रामस्थांनी केली आहे.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button